ผู้เขียน หัวข้อ: ลองไปลาวด้วยตัวเอง  (อ่าน 19793 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
ลองไปลาวด้วยตัวเอง
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:30:51 »
ตั้งใจไว้นานแล้ว  ว่าจะลองขับรถไปลาวด้วยตัวเองสักครา    การเดินทางเริ่มจากระยอง 18:30 น. ไปเรื่อยๆ เส้นทาง จากระยอง - โคราช - ขอนแก่น - อุดรฯ - หนองคาย(8:00 น.) แวพักตามปั๊มน้ำมันไปเรื่อยๆ ฝนตกด้วย ไม่หักโหม เดินทางวันธรรมดารถน้อยหน่อย   ครั้งนี้ไป คนเดียวคันเดียว

Re: ลองไปลาวด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:48:50 »
เอกสารที่เตรียมไป
1. Passport ของคน
2. ใบขับขี่สากล ไปทำที่ขนส่ง กทม. ใช้เวลาไม่เกิน 30 นาทีได้ถ้าเอกสารประกอบครบ ก็มี Passport(ตัวจริงด้วย) + ใบขับขี่ + บัตรประชาชน + รูป 2 นิ้ว 2 รูป + เงิน 505 บาท http://www.holidaythai.com/board/1/4/91    มีที่รับจ้างทำด้วยนะครับแถวระยองผมไปถามดู 3,000 แนะไม่ไหวไปเองดีกว่า

3. Passport รถ  หรือหนังสืออนุญาตรถระหว่างประเทศ   อันนี้ผมไปทำที่ขนส่งหนองคาย ไม่แน่ใจว่า กทม. ทำได้รึเปล่า  ตอนแรกจะไปจ้างทำเหมือนกันไปรอพักนึงไม่เห็นเค้ามาตั้งโต๊ะ ก้เลยสุ่มๆ ไปไม่นานครับไม่เกิน 30 นาทีเช่นกัน เอกสารที่ใช้ก็มี  ใบคู่มือจดทะเบียนรถ(ตัวจริงด้วย) + บัตรประชาชน + ทะเบียนบ้าน + เงิน 55 บาท       จะได้สติกเกอร์รูปตัว T มาสองแผ่นให้ติด  หน้า และ หลังรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2009, 13:27:09 โดย Nhui 2009 »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 13:13:38 »
จากนั้นก็ดิ่งไปสะพานมิตรภาพฯ  ทำอะไรให้เสร็จแต่เช้า  รถไม่เยอะครับ เข้าไปถามเลย  รถบุคคลหรือกระบะไปจอดรอตรงที่จอด แล้วลงไปติดต่อเค้าจะให้เอกสารของรถประมาณ 4 แผ่น คนอีก 1 แผ่นคือเอกสารการขอเข้า - ออกประเทศทั่วไปนะครับ     เอกสารรถก็กรอกข้อมูลรถ ทั่วๆไป ข้อมูลผู้ควบคุมและผู้โดยสาร  ติดขัดอะไรก็ถามเจ้าหน้าที่ รึ คนข้างๆ ได้  เน้นว่าไปเช้าๆ หน่อยจะสะดวกมากโดยเฉพาะวันธรรมดา เนื่องจากเค้ายังไม่หงุดหงิดเท่ารัย  ;D

จากนั้นเอาไปยื่นๆ ประมาณ 2-3 ช่อง ( ตม. + กรมศุลกากร) ก็พร้อมเอารถเข้า    รัษาเอกสารให้ดีนะครับ    พอพ้นด่านก็ขับข้ามสะพาน(ถึงฝั่งโน้นจะเรียก ขัว แทนสะพาน) จนลงฝั่งลาวคราวนี้มีไฟแดงให้สลับช่องเป็นวิ่งขวา   ลืมอีกอย่าง ผ่านด่านฝั่งไทยจ่ายอีก 30 บาท  ถึงฝั่งลาวจ่าย 20  :-[  ไม่แม่นนะครับยิบย่อย

สลับช่องแล้วขับเลาะขวาลงไปทำเรื่องเหมือนฝั่งไทย  เขียนเอกสารเข้า - ออกลาว อันนี้มีคนรับจ้าง  ตรงนี้ผมทำ Passport หล่น คนแถวนั้นมาเก็บไปเรียกค่าใถ่ซะ 200 เซงเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 13:24:01 »
ที่ด่าน ก็จะมีการเก็บค่าภาษี 180 บาท      ลืมไปมีกรอกเอกสารรถด้วยครับตรงนี้ถ้าจำไม่ผิดจะมีประเมิณมูลค่ารถด้วยแต่ผมไม่ได้กรอก    ช่วงนั้นหัวเสียก้ค่าใถ่ Passport เลยเบลอๆ D0025

ทุกอย่างเสร็จ ออกจากด่านมา เลี้ยวขวาไปทำประกันภัย ตรงห้องกระจกเล็กๆ ในภาพจะอยู่ฝั่งซ้าย(อันนี้เข้ามาแล้วนะครับ) เบี้ยประกันรถผม 200 บาท  D0006  คงรถเก่าด้วยทางประกันเค้าจะประเมิณเองนอกจากนี้ยังขึ้นกับจำนวนวันที่จะเข้าไปด้วย     จากนั้นจะได้เอกสารใส่ซองพร้อมสติกเกอร์ แปะหน้ารถอัน

เก็บเอกสารเหล่านี้ให้ดีมีผลต่อขาออก ฝั่งนี้เค้าไม่ค่อยเรียกชื่อเอกสารนะครับ เค้าจะเรียกตามสีเอกสาร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 13:47:21 »
ขับรถออกมาด้วยความหวาดหวั่น พยายามตามรถโดยสารไปเวียงจัน แล่นขวาตลอด หลงจอดรอเลี้วขวาอยู่พักนึกได้ว่ามันเลี้ยวขวาผ่านตลอดนี่นา  D0016  เวรแท้ 

ด้วยความซนลองเลาะออกไปริมแม่น้ำของสักหน่อย  ด้วยเหตุนี้งานเลยเข้าครับ   หลงเข้าไปในหมู่บ้านหนึ่งกะลังตั้งขบวนแห่วัฒนธรรมอะไรซักอย่าง    เค้าเลยปิดถนน ไปไม่ได้สิครับ

ปิดอย่างนี้ไครจะกล้วไป  D0035

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 13:56:23 »
ด้วยความสับสนเลยลอง ส่องรูปดูเห็นว่ามีคนถ่าย ฯ  กันเยอะ เลยกล้าหน่อย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 14:05:52 »
รอไปเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 14:14:02 »
รถหน้าเยินๆ คันนี้ละครับที่หลงไป  D0010

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 14:17:34 »
ขอเบรคก่อนครับ   ว่างๆ มาลงเพิ่ม D0007
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2009, 07:49:30 โดย Nhui 2009 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 14:38:20 »
หลงแล้วไปเจอแบบนี้ผมก็ยอมครับคุณหนุ่ย  ได้เห็นวัฒนธรรมประเพณีพื้นบ้านแบบนี้
ไปต่างประเทศไม่ใช้ว่าจะพบเจอได้ง่ายๆ  นอกจากที่เขาจัดมาแสดงให้เราชมเท่านั้นเอง
รูปสาวลาวสวยทั้งนั้นครับ D0036

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 14:45:39 »
เยี่ยมมากๆเลยครับเป็นข้อมูลที่ดีมาก ผมเคยข้ามไปสองสามครั้งแล้วแต่ยังไม้กล้าขับรถเองกลัวหลายๆอย่างครับ  รอชมภาพสวยๆอยู่นะครับ
" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 21:19:30 »
ยกนิ้วให้เลยครับ...ผมไม่กล้าขับรถเองที่ฝั่งลาวทั้งๆที่ขับเกือบทั่วไทย...สุดยอดครับ..ปูเสื่อรอชมต่อครับ   อิอิ

kob

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 21:46:46 »
รอชมต่อน่ะคับ   ข้อมูลดีมากเลยคับ 

ของผมก็กะว่าจะไปเที่ยวหลวงพระบาง  กลางมกราคมนี้แหล่ะคับ

ขอบคุณคับ

• การ์ม่า: +1/-0
  • ลูกน้ำเค็มพลัดถิ่น
    • บ้านสบกกดอทคอม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 22:08:50 »
น่าหลงไปด้วยสักคนนะครับอิอิอิอิอิ
(ร่วมฉลองเชียงราย 750 ปี ในปี พ.ศ.2555)
สบกกดอทคอม -ข้อมูลหมู่บ้าน-วัดสบกก-ท่องเที่ยว-ถ่ายภาพ-พูดคุย-ฟังรายการวิทยุซำบายดีเรดิโอ ต.บ้านแซว อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:03:59 »
จริงๆ  ถ้ามีรถร่วมด้วยสักสามคันจะดี  จะได้มีเพื่อนคราวนี้ไปแบบสุ่มๆ  เลยไม่ชวนไครครับ

ต่อเลยดีกว่า   เก็บขบวน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:15:39 »
ระหว่างที่เค้าเข้าสู่พิธีการ  ผมก็มาพักผ่อน  D0004

นั่งเล็งอยู่กับที่   ภาพอาจไม่มีสาระครับ  เล็งไปเลย  ความหวังเดินทางเริ่มริบหรี่

พร้อมกับความมึนและเบลอ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:37:14 »
รบกวนถามเรื่องวิธีข้ามไปฝั่งลาวควรทำพลาสปอร์ตไปหรือทำบอร์ดดิ้งพลาส ดีกว่ากันค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีพลาสปอร์ตค่ะ และค่าใช้จ่ายอย่างไหนแพงกว่ากันค่ะ และต้องจ่ายค่าอะไรบ้างค่ะเกี่ยวกับเอกสาร แล้วเด็กเค้าคิดราคาเหมือนผู้ใหญ่ด้วยไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:35:56 »
รบกวนถามเรื่องวิธีข้ามไปฝั่งลาวควรทำพลาสปอร์ตไปหรือทำบอร์ดดิ้งพลาส ดีกว่ากันค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีพลาสปอร์ตค่ะ และค่าใช้จ่ายอย่างไหนแพงกว่ากันค่ะ และต้องจ่ายค่าอะไรบ้างค่ะเกี่ยวกับเอกสาร แล้วเด็กเค้าคิดราคาเหมือนผู้ใหญ่ด้วยไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ทำ พาสปอร์ต จะดีกว่าครับเข้าได้นานกว่า    ถ้าเป็นหนังสือผ่านแดนจะได้ประมาณ 7 วันและอาจจะมีปัญหาเวลาข้ามแขวง(ถ้าไปเองนะ)    ค่าใช้จ่าย ทำพาสปอร์ตประมาณ 1,050 บาท(อายุ 5 ปี)    ทำบัตรผ่านแดนน่าจะ 50 - 100 ทำแถวๆ ทางเข้าขนส่งหนองคายนะครับ มีคนรับจ้างวิ่งแป๊บเดียว  ถ้าทำที่ศูนย์ OTOP (อยู่ก่อนถึงศูนย์ราชการหนองคาย) ถูกที่สุด  ถ้าไปทำที่สะพานหลายร้อยเชียว  เด็กผู้ใหญ่คิดว่าเท่ากันหมดครับ

ข้อแนะนำ
   ถ้าเอารถไปเองคนขับหรือเจ้าของรถขอให้เป็น พาสปอร์ต จะดีกว่า ทำให้ครบครับจะได้ไม่มีปัญหาอย่างอื่นต้องครบด้วยนะ
   ควรซื้อทัวร์หรือจ้างผู้นำทาง  ซึ่งมีบริการหลายรูปแบบ  มิฉะนั้นอาจเป็นแบบผม โชคดีที่ไปคนเดียวไม่งั้นมีเถียงกันสับสนวุ่นวาย
  D0017

ผิดพลาดประการใด ต้องขออถัยหรือติงได้นะครับ   ผมจำได้ไม่หมดไม่ได้บันทึกไว้ ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:49:59 »
ไปต่อกันที่ หน้าเวที  แฝงเข้าไปนั่งกะเค้า  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 12:47:35 »
เปลี่ยนชุด  ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 13:13:59 »
หลังจากนั้นก็ ไปเรื่อยๆตามคำแนะนำ เข้าป่าเล็กป่าน้อยไป   ทางบางช่วงก็กำลังปรับปรุง สรุปไปได้แค่แถวๆนั้น ไปไหนไม่ได้  ใจมันถอด ฝนก็ตกมาเรื่อยๆ ขอลงรูปที่เหลือแล้วกันนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 13:35:48 »
กลับหนองคายพักหนึ่งคืน ตื่นเช้าแล้วดิ่งลงระยองด้วยความผิดหวัง    ขอจบทริปแค่นี้นะครับ  D0042 D0042

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:04:32 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ ถามอีกเรื่องค่ะ ถ้าจะไปชมบ่องไฟพญานาคไปที่ฝั่งลาวจะดีกว่าไหมค่ะ เพราะฝั่งไทยช่วงออกพรรษาปีนี้ตรงวันหยุด คลื่นมหาชนคงล้นหลาม กลัวไม่มีที่จะยืน ก็เลยคิดว่าจะข้ามไปเที่ยวฝั่งโน้นและดูไฟที่นั้นเลย จะดีกว่าไหมค่ะ

• www.nissanpickup.net
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:31:15 »
ถือเสียว่าเป็นความโชคดีที่ได้ไปเห็นวัฒนธรรมพื้นบ้านนะครับ  หาดูไม่ได้แบบนี้นะครับ  ไหนไปแล้วน่าจะไปเที่ยวน้ำตกต่างๆ  มีเยอะเลยครับ

kob

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 18:01:19 »
ตามมาชมและขอบคุณอีกครั้งคับ